Monday, May 17, 2021
Home शेयरबाजार भारताचा पहिला सराफा निर्देशांक - बुलडेक्स

भारताचा पहिला सराफा निर्देशांक – बुलडेक्स

कामकाजाच्या पहिल्याच दिवशी, भारताचा पहिला सराफा निर्देशांक – बुलडेक्स – मध्ये २१५.१० कोटी रुपयांच्या २६५० लॉटची खरेदी झाली.

मल्टी कमोडिटी एक्सचेंज ऑफ इंडिया (एमसीएक्स) ने २००३ मध्ये भारतातील प्रथम सूचीबद्ध कमोडिटी डेरिव्हेटिव्ह्ज एक्सचेंज म्हणून सुरुवात केली आणि २४ ऑगस्ट २०२० रोजी देशातील पहिला सराफा निर्देशांक बुलडेक्स सुरू केला. सोने आणि चांदी हे मूळ वस्तू म्हणून निर्देशांकात अपेक्षित आहे. किरकोळ गुंतवणूकदारांसाठी अधिक चांगली संधी आहे.

वर्ल्ड गोल्ड कौन्सिल (डब्ल्यूजीसी) नुसार वर्षाच्या पहिल्या सहामाहीत जागतिक सोन्याच्या मागणीत 6 टक्क्यांची घट झाल्यामुळे गुंतवणूकदारांनी प्रत्यक्ष सोन्याचे मालक होण्यापासून ते गोल्ड एक्स्चेंज ट्रेड फंड (ईटीएफ) किंवा डिजिटल गोल्ड खरेदी करण्यापर्यंत प्रगती केली आहे. यामुळे गुंतवणुकीचा एक चांगला पर्याय म्हणून मौल्यवान धातूंमध्ये गुंतवणूक करण्याचा एक नवीन ट्रेंड उदयास येईल.

एक्सपर्टस म्हणतात कि, “गेल्या काही वर्षांपासून दागिन्यांची मागणी सातत्याने कमी होत असल्याने भारतातील बुलियन बाजारामध्ये परिवर्तन होत आहे, परंतु सोन्याच्या मालकीची किंवा गुंतवणूकीच्या वैकल्पिक पद्धती नुकत्याच उदयास येत आहेत.

बाजार तज्ज्ञांच्या मते, सराफा निर्देशांक सुरू करणे निश्चितच किंमत निर्मितीत अधिक पारदर्शकता आणण्याच्या दिशेने एक पाऊल आहे. निर्देशांक अंतर्निहित साधनांच्या कार्यक्षमतेचा मागोवा ठेवेल आणि बाजारात अन्य व्यवहार केलेल्या उपकरणांच्या कामगिरीवर एक प्रकारे वचक ठेवण्यासाठी बेंचमार्क म्हणून कार्य करेल. हे मानकीकरणाचा एक नवीन टप्पा सुरू करेल आणि एकत्रित मार्गाने बाजाराचा मागोवा घेण्यास मदत करेल.

आर्थिक आणि राजकीय अनिश्चिततेच्या काळात सोन्याला एक सुरक्षित आश्रयस्थान मानले जाते. कोरोनाव्हायरसच्या प्रादुर्भावामुळे कमकुवत जागतिक आर्थिक दृष्टिकोनाविषयी चिंता केल्यामुळे गुंतवणूकदारांनी सोन्याच्या सुरक्षितत गुंतवणुकीसाठी गर्दी केली आहे. गुंतवणूकदारांचे सोन्यासारखे व्याज न मिळणार्‍या मालमत्तेत पैसे कमी ठेवण्याचे आणखी कमी कारण म्हणजे बँकेचे कमी व्याज दर.

“जरी सोन्याचा मूलभूत दृष्टीकोन अजूनही मजबूत आहे तरीही नफेखोरीची शक्यता आहे कारण असे वाटते की ते सोने प्रति औंस २ हजार डॉलरच्या मानसिक पातळीच्या जवळ आहे. तणावात सुरक्षित आश्रयस्थान म्हणून विशेष स्थान निर्माण केल्यामुळे सोन्याची मागणी उंचावर आहे.

यामुळे सर्व किरकोळ गुंतवणूकदार, फंड आणि व्यवस्थापकांना केवळ सोन्यातच नव्हे तर चांदीमध्येही गुंतवणूक करण्याची अनोखी संधी मिळेल.

तसेच, यामुळे गुंतवणूकदारांना मौल्यवान धातूमध्ये गुंतवणूक सुलभ होईल आणि सोने किंवा चांदीच्या मालकीच्या तुलनेत हा सर्वात स्वस्त पर्याय आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

बँकामध्ये मेगा भरती जाहीर

आय बी पी एस या संस्थेच्या माध्यमातून बँकामध्ये एकूण १५५७ पदांसाठी भरती जाहीर झाली आहे. तरी पात्र उमेदवारांनी संधीचा लाभ घ्यावा. एकूण जागा: १५५७...

सेन्सेक्स आज पुन्हा वरच्या दिशेला !

कोविड -१९ मधील वाढत्या प्रकरणांमुळे आशियाई बाजारामध्ये कमकुवतपणा आढळून आला आणि देशांतर्गत शेअर बाजारांनी आज सुस्त सुरुवात केली. बीएसई सेन्सेक्स ३८८१८ आणि, ३८९९१ च्या...

PUBG वर केंद्र सरकारने घातली बंदी !

PUBG वर केंद्र सरकारने बंदी घातली आहे. तसेच सोबत इतर ११८ चीनी एप्स वर हि बंदी घातली आहे. माहिती आणि तंत्रज्ञान खात्यांनी हि बंदी...

सेन्सेक्सच्या घोडदौडीला आज लगाम !

बीएसईचा सेन्सेक्स निर्देशांक आज सकाळी, आजच्या इंट्रा डे उच्चांकातून १३०५ अंकांनी घसरला आणि दुपारच्या व्यवहारातील घसरणीमुळे, ३८७०४ वर पोहोचला. दिवसातील पहिल्या भागातील कामकाजात निफ्टी...

Recent Comments